Yaya ake jin aiki a cikin duhun wurare?Fitilar haske da yawa kuma na iya damun idanunku kuma suna shafar lafiyar ku.

Yaya kyawun hasken wurin aikin ku yake?Yaya haske ne fitilu kuma wadanne na'urori masu haske kuke amfani da su?Ma'aikatar Lafiya ta Ma'aikata ta Amurka ta tsara ƙa'idodin haske don jagorance ku.

Kafa ingantaccen yanayin hasken ofis don ma'aikatan ku abu ne mai mahimmanci don haɓaka yawan aiki.Haske yana tsara yanayin aiki.Yana ƙayyade yanayi da jin daɗin ma'aikata.Tare da wannan a zuciya, kuna iya mamakin waɗanne matakan haske ne suka dace don filin aikinku?

Ci gaba da karanta wannan jagorar matakan haske na wurin aiki don inganta yanayin aikin ku.

HUKUNCIN HASKE A AIKI GWAMNATIN OSHA

Ma'aikatar Tsaro ta Ma'aikata ta Amurka (OSHA) tana buga cikakken tsarin ma'auni.Suna tabbatar da amincin yanayin aiki ga ma'aikata a duk masana'antu.An kafa shi a cikin 1971, hukumar ta buga ɗaruruwan matakan aminci da jagororin.

Dokokin OSHA akan hasken wurin aiki sun dogara ne akan ma'aunin da aka sani da Kula da Makamashi Mai Hatsari (Kulle/Tagout).Baya ga shirye-shiryen kullewa/Tagout, masu aiki dole ne su bi takamaiman ayyuka lokacin kunna hasken wurin aiki.

OSHA ya dogara da Sashe na 5193 na Dokar Manufofin Makamashi na 1992 don samar da jagorori ga ma'aikata don kula da kyakkyawan yanayin aiki.Wannan sashe na dokar yana buƙatar duk gine-ginen ofis su kula da mafi ƙarancin matakan haske.Wannan don rage haske da samar da wuri mai aminci ga ma'aikata.

Koyaya, wannan dokar ba ta fayyace kowane ƙaramin matakan haske ba.A maimakon haka yana buƙatar masu aiki su kimanta tsarin hasken su don biyan bukatun ma'aikata.

Isasshen haske ya dogara da yanayin aikin da kayan aikin da ake amfani da su.Dole ne a sami isasshen haske don ma'aikata don yin ayyukansu cikin aminci da inganci.

Ana auna haske a cikin kyandir ɗin ƙafa kuma yakamata ya zama aƙalla kyandir ɗin ƙafa goma a ƙasa.A madadin, yana iya zama 20% na matsakaicin matsakaicin haske akan farfajiyar aiki.

MATSALAR FUSKAR WURIN AIKI

Kamfanoni da yawa sun yi watsi da hasken ofis da fitilun fitulu masu ƙarfi.Suna rasa fa'idodin babban haske.Ba wai kawai zai sa ma'aikata su kasance masu farin ciki da wadata ba, amma kuma zai adana kudaden makamashi.

Makullin shine don samun ingantaccen ingancin haske.Menene yakamata ku nema a cikin kwan fitila?

1. Yi amfani da kwan fitila mai cikakken bakan mai inganci
2. Fitilolin LED waɗanda ke daɗe kusan sau 25 fiye da kwararan fitila
3. Ya kamata su kasance masu darajar Energy Star
4. Yanayin launi ya kasance a kusa da 5000K

5000 K shine zafin launi na hasken rana.Ba shudi ba ne kuma ba rawaya ba.Kuna iya samun duk waɗannan fasalulluka a cikin kwan fitila mai kyalli, amma ba za su ɗora ba muddin hasken LED.Anan an bayyana ma'auni na hasken wurin aiki da yawa.

Farkon irin waɗannan ma'auni shine matsakaicin haske (lux).Ana ba da shawarar cewa matsakaicin haske ya zama aƙalla 250 lux.Wannan yana ƙarƙashin katako na akwatin haske mai ƙafa 5 ta ƙafa 7 a tsayin kusan ƙafa 6 daga bene.

Irin wannan hasken yana ba da damar isasshen haske ga ma'aikata su gani ba tare da ƙulla idanuwansu ba.

Na biyu na irin waɗannan ma'auni shine shawarar haske (lux) don takamaiman ayyuka.Misali, ƙaramin haske don dafa abinci a cikin dafa abinci yakamata ya zama aƙalla lux 1000.Don shirya abinci, ya kamata ya zama 500 lux.

HANYOYIN FUSKANTAR AIKI

Haske shine muhimmin sashi na yanayin aiki.Yana iya saita sautin yanki, ƙirƙirar mayar da hankali, da haɓaka yawan yawan ma'aikata.

Hasken da ake buƙata a sarari ya dogara da abubuwa da yawa.Akwai 'yan abubuwa da za a yi la'akari da lokacin da aka ƙayyade matsakaicin bukatun lux na haske don wurare daban-daban.

HALIN WURIN AIKI DA AYYUKANSA

Bukatun hasken wuta sun bambanta dangane da nau'in aiki a cikin sarari.Misali, dakin yanayi zai sami bukatu na haske daban-daban fiye da aji.

Yanayin da ke da haske mai yawa ba zai zama mara dadi don hutawa da barci ba.Duffar da yawa zai hana maida hankali da ingancin aiki.Neman daidaito tsakanin haske da duhu abu ne mai mahimmanci.

LOKACIN RANA

Haske yana buƙatar canzawa cikin yini kuma.Misali, wurin aiki da ake amfani da shi a rana zai sami buƙatun haske daban-daban fiye da wanda ake amfani da shi da dare.

Sa'o'in hasken rana suna kira ga hasken halitta kuma kuna iya amfani da tagogi ko fitilun sama don fa'idar ku.Ya kamata a yi amfani da fitilun wucin gadi kawai yayin rana idan aikin yana buƙatar ganin allo.Idan ana amfani da waɗannan fitilu da daddare, za su iya haifar da ciwon kai da ciwon ido.

LOKACIN SHEKARA

Haske yana buƙatar canzawa cikin shekara kuma.Misali, wurin aiki da ake amfani da shi a lokacin hunturu na iya buƙatar kunna wuta fiye da wanda aka yi amfani da shi a lokacin rani.

A cewar Dr. Michael V. Vitiello, farfesa a fannin ilimin ido a Jami'ar California a Los Angeles (UCLA), idanuwanmu suna buƙatar wani matakin haske don gani da kyau.Idan ya yi haske sosai, yaranmu za su ragu, wanda hakan zai sa ba mu gani sosai.

YAWAN HASKEN HALITTAR DA AKE SAMU

Idan babu isasshen haske na halitta, za a buƙaci hasken wucin gadi.Ƙarfin haske da zafin launi sun bambanta dangane da kasancewar hasken halitta.

Yawan hasken halitta da kuke da shi, ƙarancin hasken wucin gadi da kuke buƙata.

YAWAN LOKACIN DA AKE AMFANI DA SARARIN

Hasken da aka yi amfani da shi na ɗan gajeren lokaci ya bambanta da hasken da ke cikin ɗaki na tsawon lokaci.Ana amfani da dakin alkyabba na ɗan gajeren lokaci, ba kamar ɗakin ba kamar ɗakin girki.

Ga kowane, ƙayyade dabarun haske mai dacewa.

KYAUTA HASKE WURIN AIKI A YAU

Wurin da ke da haske yana da mahimmanci don yanayin da ya dace, yawan aiki, da lafiya.Dole ne a kunna duk wurare daidai gwargwado don tabbatar da cewa wurin aikin ku ya cika waɗannan ka'idodin hasken wuta.Ya kamata su kasance da haske mai yawa ba tare da sun yi tsauri ko kyalli ba.

OSTOOMyana ba da mafita na haske don kowane nau'in wuraren aiki.Muna isar da kayayyaki da ayyuka masu inganci ga abokan cinikinmu.Tuntube mu a yau don dacewa da mafita na haske.


Lokacin aikawa: Maris-30-2022